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DIBAJI 

 

Muungano wa Tanganyika na Zanzibar 

umeendelea kudumu kwa zaidi ya miaka 60 

kutokana na dhamira ya dhati ya kuimarisha 

umoja na mshikamano wa kitaifa iliyoasisiwa  

na Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, 

Rais wa kwanza wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania, na Sheikh Abeid Amani 

Karume, Rais wa kwanza wa Zanzibar na 

Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi. Dhamira hii ilijikita katika 

kuunganisha nguvu za watu wa pande zote mbili ili kujenga 

taifa moja lenye usawa, amani, mshikamano na maendeleo ya 

pamoja. Mbali na dhamira ya waasisi, Muungano umeendelea 

kudumu kutokana na sababu nyingine muhimu, ikiwemo: Sera 

na misimamo ya pamoja kisiasa; Uongozi thabiti wa viongozi 

waliowafuata waasisi, ambao wameendeleza malengo ya 

Muungano kwa kujibu changamoto mpya zinazojitokeza kadiri 

jamii inavyokua; Mchango na uungwaji mkono wa wananchi, 

ambao wameendelea kuwa msingi wa uthabiti wa Muungano.  

 

Aidha, uwepo wa mifumo imara ya majadiliano na utatuzi wa 

changamoto zinazoukabili Muungano, kama ilivyo kupitia 

Kamati ya Pamoja ya Serikali na vikao vya juu vya kikatiba, 

kumewezesha masuala mbalimbali kushughulikiwa kwa njia ya 

mazungumzo na maridhiano. Hii imeendelea kuimarisha 

uhusiano kati ya pande zote mbili za Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. Kwa pamoja, juhudi hizi zimewezesha Tanzania 

kupiga hatua kubwa kisiasa, kiuchumi, kijamii na kiutamaduni. 

Muungano umeendelea kuwa kielelezo cha mafanikio katika 

bara la Afrika na kupata sifa kimataifa kama mfano wa kuigwa 

wa umoja, Amani na maendeleo endelevu. 

 

Kipekee, napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa Mhe. 

Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, na Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi, Rais wa Zanzibar 
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na Mwenyekiti wa wa Baraza la Mapinduzi, kwa jitihada zao 

kubwa na za makusudi katika kuhakikisha kuwa Muungano 

wetu unaendelea kudumishwa, kuimarishwa na kuleta manufaa 

makubwa kwa wananchi wa pande zote mbili za Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. 

 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (SJMT) kwa 

kushirikiana na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ), 

kupitia Kamati ya Pamoja ya Kushughulikia Masuala ya 

Muungano iliyoanzishwa mwaka 2006, imeendelea kuwa 

nyenzo muhimu katika kuimarisha Muungano wa Tanganyika 

na Zanzibar. Kupitia mfumo huu wa maridhiano na ushirikiano, 

pande zote mbili za Muungano zimekuwa zikijadiliana na 

kushughulikia masuala mbalimbali yanayojitokeza ili 

kuhakikisha maslahi ya wananchi yanazingatiwa. Vikao vya 

Kamati ya Pamoja hufanyika katika ngazi tofauti 

zinazojumuisha Wataalam, Makatibu Wakuu, Mawaziri pamoja 

na Kamati kuu ya Pamoja. Kupitia mchakato huu wa hatua kwa 

hatua, changamoto zote zinazohusiana na Muungano 

zimekuwa zikipewa majibu ya kudumu na kuendelea 

kuimarisha uhusiano wa kiutendaji kati ya SJMT na SMZ. 

 

Mwaka 2019, SJMT na SMZ ziliandaa utaratibu wa vikao vya 

Kamati ya Pamoja ya kushughulikia masuala ya Muungano ili 

kuimarisha uratibu wa vikao hivyo. Mwaka 2025, utaratibu huo 

umepitiwa upya kwa lengo la la kuongeza ufanisi katika uratibu 

na ufuatiliaji wa maamuzi. Nina imani kuwa mwongozo huu 

mpya wa vikao vya Kamati ya Pamoja utatekelezwa kikamilifu 

na wote wanaohusika. 

 

 

 

Dkt. Philip Isdor Mpango 

MAKAMU WA RAIS 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
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SURA YA KWANZA 

1.0 UTANGULIZI  

  

Muungano wa iliyokuwa Jamhuri ya Tanganyika na Jamhuri ya 

Watu wa Zanzibar uliasisiwa tarehe 26 Aprili, 1964. Aidha, 

Nyongeza ya Kwanza ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya Mwaka 1977, imeorodhesha Mambo 22 ya 

Muungano. Kwa mujibu wa Ibara ya 47 (1) (a) ya Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, Makamu 

wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amepewa 

jukumu la kufuatilia utekelezaji wa Mambo ya Muungano. 

Katika kutekeleza jukumu hilo, kwa kuzingatia tangazo la 

Serikali la majukumu ya Wizara la mwezi Julai, 2021 Ofisi ya 

Makamu wa Rais imepewa jukumu la kuratibu masuala ya 

Muungano na kuratibu ushirikiano kati ya Serikali ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar katika masuala Yasiyo ya Muungano.  

  

Tangu kuasisiwa kwa Muungano wa Tanganyika na Zanzibar 

kumekuwa na mafanikio katika nyanja za kiuchumi, kisiasa, 

kijamii na kiutamaduni. Hata hivyo, kumekuwa na changamoto 

katika kutekeleza Mambo ya Muungano. Kutokana na hali hiyo, 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (SJMT) na 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) zimechukua hatua za 

kuhakikisha kuwa changamoto hizo zinapatiwa ufumbuzi. 

Hatua hizo ni pamoja na kuundwa kwa Tume na Kamati za 

kutatua changamoto hizo, kwa mfano Kamati ya Shellukindo ya 

mwaka 1992.  

  

Mwaka 2006 Serikali iliendeleza jitihada hizo kwa kuanzisha 

vikao vya Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

na Waziri Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. 

Jitihada hizo ziliendelea hadi mwezi Februari, 2008, ilipoundwa 

Kamati ya Pamoja ya SJMT na SMZ ya kushughulikia masuala 

ya Muungano (Kamati ya Pamoja) chini ya Uongozi na 

Uenyekiti wa Mhe. Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
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wa Tanzania. Mwaka 2019 Utaratibu rasmi wa Vikao vya 

Kamati ya Pamoja ya SJMT na SMZ ya kushughulikia Masuala 

ya Muungano uliandaliwa ili kuimarisha na kurasimisha 

utaratibu wa vikao vya Pamoja na kuweka muda kwa vikao vya 

kila ngazi. Katika kutekeleza Utaratibu huo, vikao vya kutafuta 

ufumbuzi wa hoja za Muungano viliweza kutatua na kuondoa 

hoja mbalimbali za Muungano zilizowasilishwa.   

  

Hivyo, kikao cha Kamati ya Pamoja ya SJMT na SMZ ya 

kushughulikia masuala ya Muungano kilichofanyika tarehe 6 

Machi, 2024 Zanzibar kilitoa maelekezo ya kufanya mapitio ya 

Utaratibu wa Vikao vya Kamati ya Pamoja ya SJMT na SMZ ya 

Kushughulikia Masuala ya Muungano wa mwaka 2019. 

Kufuatia maelekezo hayo, Ofisi imeandaa Mwongozo wa Vikao 

vya Kamati ya Pamoja ya SJMT na SMZ katika Masuala ya 

Muungano wa mwaka 2025.  

   

Jitihada zote hizi zinafanyika kwa lengo la kuhakikisha kuwa, 

Serikali zetu mbili zinakutana, kujadiliana na kuzitafutia 

ufumbuzi hoja mbalimbali zinazoibuliwa ili kuondoa malalamiko 

kwa Watanzania. Hatua hii itawafanya Wananchi kuendelea 

kuuthamini, kuuenzi na kuulinda Muungano huu.  

  

Kwa muktadha huo, ni wazi kuwa Mwongozo huu utaimarisha  

utekelezaji wa majukumu ya Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya kusimamia utekelezaji wa Mambo 

ya Muungano kama yalivyoainishwa katika Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977.  

  
  

1.1  Chimbuko la Mwongozo  

  

Chimbuko la Mwongozo huu ni Agizo la Kikao cha Kamati ya 

Pamoja ya SJMT na SMZ ya Kushughulikia Masuala ya 

Muungano kilichofanyika Zanzibar, tarehe 13 Januari, 2017 ili 

kuwa na uratibu na ufuatiliaji wenye tija wa makubaliano 

yaliyofikiwa na pande mbili na kuhakikisha vikao vya Kamati ya 



3 
 

Pamoja vinafanyika kwa wakati na utekelezaji wa maamuzi 

unaboreshwa. 

  

1.2  Lengo la Mwongozo  

1.2.1 Lengo Kuu  

  

Lengo kuu la Mwongozo huu ni kuweka utaratibu maalum wa 

vikao vya Kamati ya Pamoja ya SJMT na SMZ katika Masuala 

ya Muungano.  

 

1.2.2 Malengo Mahsusi  

a) Kurasimisha uratibu wa vikao vya Muungano.  

 

b) Kutoa uelewa wa pamoja wa vikao vya utatuzi wa 

changamoto za Muungano na masuala mengine 

yenye maslahi mapana ya pande mbili za Muungano 

ikiwemo fursa zilizopo. 

 

c) Kuwezesha vikao kufanyika kwa wakati.  
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SURA YA PILI 

2.0 VIKAO VYA KAMATI YA PAMOJA YA SJMT NA SMZ 

KATIKA MASUALA YA MUUNGANO  

 

Kamati ya Pamoja ya SJMT na SMZ katika Masuala ya 

Muungano ni Kamati maalum ya Kitaifa ya pande mbili za 

Muungano inayoongozwa na Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. Kamati hii hutoa maelekezo katika 

masuala yanayohusu Muungano kupitia mtiririko wa vikao vya 

Kamati ya Pamoja ya SJMT na SMZ.  

  

Vikao vya Kamati ya Pamoja vitakuwa kwenye ngazi tatu 

ambazo ni:  

  

a) Kikao cha Kamati ya Pamoja ya SJMT na SMZ katika 

Masuala ya Muungano;  

 

b) Kikao cha Mawaziri wa SJMT na SMZ; na  

 

c) Kikao cha Makatibu Wakuu wa SJMT na SMZ.  

  

Vikao vyote vitaratibiwa na Sekretarieti ya Kamati ya Pamoja 

ya SJMT na SMZ katika Masuala ya Muungano.  

  

2.1 KIKAO CHA KAMATI YA PAMOJA YA SJMT NA SMZ 

KATIKA MASUALA YA MUUNGANO  

  

Hiki ni kikao cha ngazi ya juu kabisa katika mtiririko wa vikao 

vya Kamati ya Pamoja.  

  

2.1.1 Wajumbe  

  

Kikao hiki kitahusisha wajumbe wafuatao:   
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a)   Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania - Mwenyekiti;  

  

b)   Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania - 
Mjumbe;  

  

c)   Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar - Mjumbe;  

  

d)   Mawaziri wote – SJMT - Wajumbe;  
  

e)   Mawaziri wote – SMZ - Wajumbe;  
  

f)   Mwanasheria Mkuu wa Serikali – SJMT - Mjumbe;  

  

g)   Mwanasheria Mkuu wa Zanzibar – SMZ – Mjumbe;  

  

h)   Katibu Mkuu Kiongozi – SJMT – Mjumbe;  
  

i)   Katibu wa Baraza la Mapinduzi na Katibu Mkuu Kiongozi 
– SMZ – Mjumbe;  

  

j)   Makatibu Wakuu wote - SJMT - Wajumbe;   
  

k)   Makatibu Wakuu wote – SMZ - Wajumbe;  
  

l)   Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali – SJMT - 
Mjumbe; na  

  

m)   Naibu Mwanasheria Mkuu wa Zanzibar – SMZ – 
Mjumbe.  

 

2.1.2 Katibu   

  

Waziri mwenye dhamana ya masuala ya Muungano (SJMT) 

atakuwa Katibu wa Kikao hiki akishirikiana na Waziri wa Nchi, 

Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais (SMZ).  
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Sekretarieti ya Kamati ya Pamoja inaweza kushauri kualikwa 

kwa washiriki wengine itakapoonekana inafaa.  

  

Kutokana na umuhimu wa kusimamia utekelezaji wa maagizo 

ya Kikao cha Kamati ya Pamoja kwa Serikali za pande mbili za 

Muungano, endapo Waziri Mkuu au Makamu wa Pili wa Rais 

wa Zanzibar atashindwa kuhudhuria kikao cha Kamati ya 

Pamoja, atateuliwa Waziri mwandamizi kutoka Serikali husika 

kukaimu nafasi ya Waziri Mkuu au Makamu wa Pili wa Rais wa 

Zanzibar.   

  

2.1.3 Majukumu  

  

Kikao cha Kamati ya Pamoja ya SJMT na SMZ katika Masuala 

ya Muungano, kitakuwa na majukumu yafuatayo:   

  

a)   Kupokea taarifa za utekelezaji wa maagizo yaliyotolewa 

katika Kikao cha Kamati ya Pamoja;  

  

b)   Kutoa uamuzi wa makubaliano yaliyofikiwa katika kikao 

cha Mawaziri;  

  

c)   Kutoa maelekezo na maagizo kwa hoja ambazo 

hazijapatiwa ufumbuzi;  

  

d)   Kuidhinisha hoja mpya na kuzitolea maelekezo;  

  

e)   Kutoa maelekezo kwa masuala yoyote yatakayokua na 

maslahi katika Muungano; na  

  

f)   Kupokea na kujadili masuala mengine yenye maslahi 

mapana kwa pande mbili ikiwemo fursa mbalimbali 

zinazopatikana ndani na nje ya nchi kwa maslahi ya 

pande mbili za Muungano.   
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 2.1.4 Uendeshaji wa Kikao cha Kamati ya Pamoja  

 

Kikao cha Kamati ya Pamoja kitaendeshwa kwa utaratibu 

ufuatao:   

  

a) Kikao kitafanyika mwezi wa Aprili ya kila mwaka na 

Mwenyekiti anaweza kuitisha kikao maalum 

itakapohitajika;  

  

b) Uamuzi wa kikao utafanywa na Mwenyekiti baada ya 

kushauriana na Waziri Mkuu wa SJMT na Makamu wa Pili 

wa Rais wa Zanzibar au Waziri atakayekaimu nafasi ya 

Waziri Mkuu wa SJMT au Makamu wa Pili wa Rais wa 

Zanzibar; na  

  

c) Kikao kitafanyika pande zote mbili za Muungano kwa 

mzunguko. Hata hivyo, kinaweza kufanyika upande 

mmoja mfululizo kwa makubaliano ya pande mbili za 

Muungano.  

 

2.2  KIKAO CHA MAWAZIRI WA SJMT NA SMZ  

  

Kikao cha Mawaziri wa SJMT na SMZ kitakua kikao cha ngazi 

ya pili katika mtiririko wa vikao vya Kamati ya Pamoja.  

  

Vikao hivi vitaongozwa na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania (SJMT) au Makamu wa Pili wa Rais wa 

Zanzibar (SMZ). Kikao kikifanyika Tanzania Bara, Mwenyekiti 

wa kikao atatoka SJMT na Mwenyekiti Mwenza atatoka SMZ 

au kinyume chake.  

  

2.2.1 Wajumbe  

  

Wajumbe wa kikao hiki watakuwa ni:  
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a) Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania -– 
Mwenyekiti/Mwenyekiti Mwenza;  

  

b) Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar - 
Mwenyekiti/Mwenyekiti Mwenza;  

  

c) Mawaziri wote wa SJMT - Wajumbe;  
  

d) Mawaziri wote  wa  SMZ - Wajumbe;  

  

e) Mwanasheria Mkuu wa Serikali – SJMT - Mjumbe;  
  

f) Mwanasheria Mkuu wa Zanzibar – SMZ - Mjumbe;  
  

g) Katibu Mkuu Kiongozi wa SJMT - Mjumbe;  
  

h) Katibu wa Baraza la Mapinduzi na Katibu Mkuu Kiongozi– 
SMZ - Mjumbe;  

  

i) Makatibu Wakuu wote – SJMT - Wajumbe;  
  

j) Makatibu Wakuu wote – SMZ – Wajumbe;  

  

k) Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali – SJMT - Mjumbe; 
na  

  

l) Naibu Mwanasheria Mkuu wa Zanzibar – SMZ – Mjumbe.  

  

2.2.2 Katibu  

 

Katibu Mkuu, Ofisi ya Makamu wa Rais – SJMT na Katibu 

Mkuu, Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais – SMZ - watakuwa 

Katibu au Katibu mwenza wa kikao hiki kulingana na upande 

kinapofanyika kikao. 
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Sekretarieti ya Kamati ya Pamoja inaweza kushauri kualikwa 

kwa washiriki wengine itakapoonekana inafaa.  

 

2.2.3 Majukumu  

  

Kikao hiki kitakuwa na majukumu yafuatayo:   

  

a) Kupokea taarifa za utekelezaji wa maagizo yaliyotolewa 

katika kikao cha Mawaziri wa SJMT na SMZ;  

  

b) Kutoa uamuzi kwa makubaliano yaliyofikiwa katika kikao 

cha Makatibu Wakuu wa SJMT na SMZ;  

c) Kutoa maelekezo na maagizo kwa Makatibu Wakuu wa 

SJMT na SMZ juu ya hoja ambazo hazijapatiwa ufumbuzi;  

  

d) Kutekeleza maagizo ya kikao cha Kamati ya Pamoja ya 

SJMT na SMZ katika Masuala ya Muungano;  

  

e) Kutoa ushauri kwa Kamati ya Pamoja ya SJMT na SMZ 

katika Masuala ya Muungano;  

  

f) Kupokea na kupitisha hoja mpya; na 

  

g) Kupokea taarifa ya fursa mbalimbali zinazopatikana ndani 
na nje ya nchi kwa maslahi ya pande mbili za Muungano.  

  

2.2.4 Uendeshaji wa Kikao cha Mawaziri wa SJMT na SMZ  

  

Kikao cha Mawaziri wa SJMT na SMZ kitaendeshwa kwa 

utaratibu ufuatao:   

  

a) Kikao kitafanyika mwezi Aprili ya kila mwaka na endapo 

kutakuwa na uhitaji mahsusi, kikao maalum kitaitishwa;  
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b) Uamuzi wa kufanya kikao utafanywa na Mwenyekiti baada 

ya kushauriana na Mwenyekiti Mwenza; na  

  

c) Kikao kitafanyika pande zote mbili za Muungano kwa 

mzunguko. Hata hivyo, kinaweza kufanyika upande mmoja 

mfululizo kwa makubaliano.  

  

2.3  KIKAO CHA MAKATIBU WAKUU WA SJMT NA SMZ  

  

Kikao cha Makatibu Wakuu wa SJMT na SMZ kitakua kikao 

cha ngazi ya tatu katika mtiririko wa vikao vya Kamati ya 

Pamoja.  

  

Iwapo Mwenyekiti atapata dharura itakayosababisha kutoweza 

kuongoza kikao, atalazimika kufanya mawasiliano na 

Mwenyekiti Mwenza ili kikao kifanyike.  

  

2.3.1 Wajumbe  

 

Wajumbe wa kikao hiki ni:  

  

a) Katibu Mkuu Kiongozi wa SJMT – Mwenyekiti/ Mwenyekiti 

Mwenza  

  

b) Katibu wa Baraza la Mapinduzi na Katibu Mkuu Kiongozi - 

Mwenyekiti / Mwenyekiti Mwenza;  

 

c) Makatibu Wakuu wote – SJMT – Wajumbe;  

  

d) Makatibu Wakuu wote – SMZ - Wajumbe;  

  

e) Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali - SJMT - Mjumbe; 

na  
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f) Naibu Mwanasheria Mkuu wa Zanzibar - SMZ – Mjumbe.  

 

2.3.2 Katibu  

  

a) Katibu Mkuu, Ofisi ya Makamu wa Rais SJMT - Katibu/ 

Katibu Mwenza; na 

  

b) Katibu Mkuu, Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais SMZ - 

Katibu/Katibu Mwenza.  

  

Sekretarieti ya Kamati ya Pamoja inaweza kushauri 

kualikwa kwa washiriki wengine itakapoonekana inafaa.  

  

2.3.3 Majukumu  

  

Kikao hiki kitakuwa na majukumu yafuatayo:   

  

a) Kutekeleza maagizo yaliyotolewa katika kikao cha 

Mawaziri wa SJMT na SMZ na kuwasilisha taarifa;  

 

b) Kupokea taarifa za utekelezaji wa maagizo yaliyotolewa 

katika kikao cha Makatibu Wakuu wa SJMT na SMZ;  

  

c) Kutoa uamuzi wa makubaliano yaliyofikiwa katika vikao 

vya kisekta; 

 

d) Kutoa maagizo kwa sekta husika za SJMT na SMZ;  

  

e) Kutoa ushauri kwa Mawaziri wa SJMT na SMZ kuhusu 

utekelezaji wa masuala ya Muungano;  

  

f) Kupokea, kujadili na kuwasilisha hoja mpya katika kikao 

cha Mawaziri wa SJMT na SMZ; na 
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g) Kujadili na kutoa ushauri kuhusu fursa mbalimbali 

zinazopatikana ndani na nje ya nchi kwa maslahi ya 

pande mbili za Muungano. 

   

 2.3.4 Uendeshaji wa Kikao cha Makatibu Wakuu wa SJMT 

na SMZ  

 

Kikao cha Makatibu wa Wakuu wa SJMT na SMZ 

kitaendeshwa kwa utaratibu ufuatao:   

  

a) Kikao kitafanyika mara mbili kwa mwaka ambapo kikao 

cha kwanza kitafanyika mwezi Aprili ya kila mwaka na 

kikao cha pili kitapangwa kufanyika kutokana na mahitaji 

ya wakati husika. Aidha, kikao maalum kinaweza 

kuitishwa;  

  

b) Uamuzi wa kikao utafanywa na Mwenyekiti baada ya 

kushauriana na Mwenyekiti Mwenza;   

  

c) Kikao kitafanyika pande zote mbili za Muungano kwa 

mzunguko. Hata hivyo, kinaweza kufanyika upande 

mmoja mfululizo kwa makubaliano; na  

  

d) Iwapo kikao kitafanyika Tanzania Bara, Katibu Mkuu 

Kiongozi (SJMT) ndiye atakuwa Mwenyekiti wa kikao na 

Katibu wa Baraza la Mapinduzi na Katibu Mkuu Kiongozi 

(SMZ) atakuwa Mwenyekiti Mwenza au kinyume chake.  
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SURA YA TATU 

3.0 VIKAO VYA KAMATI NDOGO ZA KUSHUGHULIKIA 

MASUALA YA MUUNGANO   

  

Kutakuwa na vikao vya Kamati ndogo mbili, ambazo ni: Kamati 

ya Fedha, Uchumi na Biashara; na Kamati ya Katiba, Sheria na 

Utawala. Kamati hizi zitakuwa na jukumu la kuzipatia ufumbuzi 

changamoto zozote zinazotokana na Utekelezaji wa majukumu 

ya Kisekta miongoni mwa Mambo 22 ya Muungano. Aidha, 

Changamoto hizo zitakuwa zinawasilishwa katika vikao hivyo ili 

kupatiwa utatuzi wa haraka badala ya kusubiri utaratibu wa 

kawaida wa Vikao vya Kamati ya Pamoja vya SJMT na SMZ. 

Kamati hizi zitawasilisha taarifa ya utekelezaji katika Vikao vya 

Kamati ya Pamoja vya SJMT na SMZ. Aidha, vikao hivi 

vitaratibiwa na Sekretarieti ya Kamati ya Pamoja ya SJMT na 

SMZ katika Masuala ya Muungano.   

  

3.1  KIKAO CHA  KAMATI YA FEDHA, UCHUMI NA 

BIASHARA  

3.1.1 Wajumbe   

  

Wajumbe wa Kamati hii ni:  

  

a) Waziri mwenye dhamana ya masuala ya Muungano, 

SJMT– Mwenyekiti/Mwenyekiti Mwenza;  

  

b) Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais, SMZ - 

Mwenyekiti/Mwenyekiti Mwenza;  

 

c) Mawaziri wenye dhamana na masuala ya Fedha na 

Mipango, SJMT na SMZ - Wajumbe 
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d) Mawaziri wenye dhamana ya masuala ya Biashara na 

Viwanda, SJMT na SMZ - Wajumbe;  

  

e) Mawaziri wenye dhamana ya masuala ya Uchukuzi, SJMT 

na SMZ – Wajumbe;  

 

f) Mawaziri wenye dhamana ya masuala ya Uwekezaji, 

SJMT na SMZ - Wajumbe;  

  

g) Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania – Mjumbe;  

  

h) Makatibu Wakuu wenye dhamana ya masuala ya Viwanda 

na Biashara, SJMT na SMZ - Wajumbe;  

  

i) Makatibu Wakuu wenye dhamana ya masuala ya Fedha 

na Mipango, SJMT na SMZ - Wajumbe; na 

  

j) Makatibu Wakuu wa Uchukuzi, SJMT na SMZ – Wajumbe.  

  

Sekretarieti inaweza kumwalika mjumbe mwingine kadri 

itakavyoonekana inafaa.  

  

3.1.2 Katibu  

  

a) Katibu Mkuu, Ofisi ya Makamu wa Rais SJMT - Katibu/ 

Katibu Mwenza; na  

  

b) Katibu Mkuu, Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais SMZ - 

Katibu/Katibu Mwenza.  

  

3.1.3 Majukumu  

  

Kamati ya Fedha, Uchumi na Biashara itakuwa na majukumu 

yafuatayo:   
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a) Kujadili na kubuni mbinu za kutatua changamoto 

zinazohitaji ufumbuzi wa haraka kwa sekta husika;  

  

b) Kutoa taarifa za utekelezaji wa changamoto zilizopatiwa 

ufumbuzi kwa Kamati ya Pamoja ya SJMT na SMZ;  

  

c) Kuwasilisha taarifa ya hoja zinazohitaji maamuzi kwa 

Kamati ya Pamoja ya SJMT na SMZ;  

 

d) Kuwasilisha taarifa za hatua za utekelezaji wa maamuzi 

yaliyotolewa katika vikao vya Kamati ya Pamoja ya SJMT 

na SMZ kwa kila robo mwaka wa fedha; na  

 

e) Kujadili na kutoa ushauri kuhusu fursa mbalimbali 

zinazopatikana ndani na nje ya nchi kwa maslahi ya pande 

mbili za Muungano.   

 

3.1.4 Uendeshaji wa Vikao  

  

Vikao vya Kamati hii vitaendeshwa kwa utaratibu ufuatao:   

  

a)    Vikao vitafanyika katika robo ya tatu au ya nne ya kila 

mwaka wa fedha na muda wowote itakapotokeza haja 

ya kukutana;  

  

b)    Uamuzi wa vikao utafanywa na Mwenyekiti baada ya 

makubaliano ya Wajumbe; na  

  

c)    Vikao vitafanyika pande zote mbili za Muungano kwa 

kupokezana. Hata hivyo, vinaweza kufanyika upande 

mmoja mfululizo kwa makubaliano.  
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3.2  KIKAO CHA  KAMATI YA KATIBA, SHERIA NA 

UTAWALA  

  

3.2.1 Wajumbe  

  

Wajumbe wa Kamati hii ni:   

a) Waziri mwenye dhamana ya masuala ya Muungano, SJMT 

na SMZ – Mwenyekiti/Mwenyekiti Mwenza;  

 

b) Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais, SMZ – 

Mwenyekiti/Mwenyekiti Mwenza; 

 

c) Mawaziri wenye dhamana ya masuala ya Katiba na 

Sheria, SJMT na SMZ – Wajumbe;  

  

d) Mawaziri wenye dhamana ya masuala ya ushirikiano wa 

Kimataifa, SJMT na SMZ- Wajumbe;  

  

e) Mawaziri wenye dhamana ya masuala ya Sera na Uratibu 

SJMT na SMZ – Wajumbe;   

  

f) Mawaziri wenye dhamana ya masuala ya Utumishi wa 

Umma na Utawala Bora, SJMT na SMZ – Wajumbe;  

  

g) Mwanasheria Mkuu wa Serikali, SJMT – Mjumbe;  

  

h) Mwanasheria Mkuu wa Zanzibar, SMZ – Mjumbe;  

  

i) Makatibu Wakuu wenye dhamana ya masuala ya Katiba 

na Sheria, SJMT na SMZ – Wajumbe; na  

  

j) Makatibu Wakuu wenye dhamana ya masuala ya Utumishi 

wa Umma na Utawala Bora, SJMT na SMZ – Wajumbe.  
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Sekretarieti inaweza kumwalika mjumbe mwingine kadri 

itakavyoonekana inafaa.  

  

3.2.2 Katibu  

  

a) Katibu Mkuu, Ofisi ya Makamu wa Rais SJMT - Katibu/ 

Katibu Mwenza; na  

  

b) Katibu Mkuu, Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais SMZ - 

Katibu/Katibu Mwenza.  

 

 3.2.3 Majukumu  

 

Kamati ya Katiba, Sheria na Utawala itakuwa na majukumu 

yafuatayo:   

  

a) Kujadili na kubuni mbinu za kutatua changamoto 

zinazohitaji ufumbuzi wa haraka kwa sekta husika;  

  

b) Kutoa taarifa za utekelezaji wa changamoto zilizopatiwa 

ufumbuzi kwa Kamati ya Pamoja ya SJMT na SMZ;  

  

c) Kuwasilisha taarifa ya hoja zinazohitaji maamuzi kwa 

Kamati ya Pamoja ya SJMT na SMZ;  

 

f) Kuwasilisha taarifa za hatua za utekelezaji wa maamuzi 

yaliyotolewa katika vikao vya Kamati ya Pamoja ya SJMT 

na SMZ kwa kila robo mwaka wa fedha; na  

 

d) Kujadili na kutoa ushauri kuhusu fursa mbalimbali 

zinazopatikana ndani na nje ya nchi kwa maslahi ya pande 

mbili za Muungano.   
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 3.2.4 Uendeshaji wa Vikao  

  

Vikao vya Kamati hii vitaendeshwa kwa utaratibu ufuatao:   

  

a) Vikao vitafanyika katika robo ya tatu au ya nne ya kila 

mwaka wa fedha na muda wowote itakapotokeza haja ya 

kukutana;  

 

b) Uamuzi wa vikao utafanywa na Mwenyekiti baada ya 

makubaliano ya Wajumbe; na  

 

c) Vikao vitafanyika pande zote mbili za Muungano kwa 

kupokezana. Hata hivyo, vinaweza kufanyika upande 

mmoja mfululizo kwa makubaliano.  

 

3.3 SEKRETARIETI YA KAMATI YA PAMOJA YA SJMT NA 

SMZ KATIKA MASUALA YA MUUNGANO  

 

3.3.1 Wajumbe  

  

Kutakuwa na Sekretarieti ya Kamati ya Pamoja ya SJMT na 

SMZ katika Masuala ya Muungano ambayo itakuwa na 

wajumbe wafuatao:   

  

a) Katibu Mkuu, Ofisi ya Makamu wa Rais - SJMT -

Mwenyekiti/ Mwenyekiti Mwenza;  

  

b) Katibu Mkuu, Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais - SMZ - 

Mwenyekiti/Mwenyekiti Mwenza;  

  

c) Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu – SJMT - Mjumbe;  

  

d) Katibu Mkuu, Wizara ya Katiba na Sheria, SJMT – 

Mjumbe;  
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e) Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Ikulu, SMZ – Mjumbe;  

  

f) Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Katiba, Sheria, Utumishi na 

Utawala Bora – SMZ – Mjumbe; na 

 

g)  Naibu Katibu Mkuu anayesimamia masuala ya Muungano 

wa SJMT na SMZ – Mjumbe. 

 

Mwenyekiti anaweza kushauri kualikwa kwa washiriki wengine 

inapoonekana inafaa.  

  

3.3.2 Katibu  

  

a) Mkurugenzi  wa  Idara  ya  Muungano  –SJMT 

– Katibu/Katibu Mwenza; na  

  

b) Mkurugenzi wa Idara ya Uratibu wa Shughuli za Serikali – 

SMZ – Katibu/Katibu Mwenza.  

 

3.3.3 Majukumu  

  

Sekretarieti ya Kamati ya Pamoja itakuwa na majukumu 

yafuatayo:   

  

a) Kuratibu vikao vya ngazi zote za Kamati ya Pamoja;  

  

b) Kufuatilia utekelezaji wa maagizo ya vikao na kuandaa 

taarifa;  

  

c) Kutoa ushauri kwa ngazi zote za Kamati ya Pamoja;  

  

d) Kutunza kumbukumbu za vikao vya ngazi zote;  
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e) Kuandaa ratiba ya vikao vinavyohusu masuala ya 

Muungano na kuiwasilisha kwa viongozi; na  

  

f) Kufanya kazi zote itakazopangiwa na Kamati ya Pamoja.  

  

3.3.4 Uendeshaji wa Kikao  

  

Kikao hiki kitaendeshwa kwa utaratibu ufuatao:  

  

a) Kikao kitafanyika mara nne kwa mwaka na kutokana na 

mahitaji kikao maalum kinaweza kuitishwa;  

  

b) Uamuzi wa kikao utafanywa na Mwenyekiti baada ya 

makubaliano ya Wajumbe wa Sekretarieti;  

  

c) Kikao kitafanyika pande zote mbili za Muungano kwa 

mzunguko. Hata hivyo, kinaweza kufanyika upande 

mmoja mfululizo kwa makubaliano; na 

  

d) Ofisi ya Makamu wa Rais kwa kushirikiana na Ofisi ya 

Makamu wa Pili wa Rais zitaandaa ratiba ya mwaka ya 

vikao vya sekta na kusambaza kwa sekta husika mwezi 

Julai ya kila mwaka.  

  

3.4  VIKAO VYA SEKTA  

  

Kutakuwa na vikao vya sekta ambavyo vitaratibiwa na 

kusimamiwa na Sekta husika za SJMT na SMZ. Vikao hivyo, 

vitaitishwa kwa kuzikutanisha sekta zenye hoja. Lengo la vikao 

hivi ni kuziwezesha sekta husika kuwa na uelewa wa pamoja 

juu ya hoja au fursa iliyopo na kuangalia namna bora ya 

kutafuta ufumbuzi na kushauri ipasavyo kwa ngazi zinazofuata.  
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3.4.1 Wajumbe  

  

Wajumbe wa vikao hivi ni:  

 

a) Ngazi ya Mawaziri  

 

Wajumbe 

 

i) Mawaziri wenye dhamana ya sekta husika, SJMT na SMZ 

– Mwenyekiti/Mwenyekiti mwenza; 

 

ii) Makatibu Wakuu wa sekta husika SJMT na SMZ – 

Wajumbe; na 

  

iii) Mwakilishi kutoka Ofisi ya Makamu wa Rais na Ofisi ya 

Makamu wa Pili wa Rais - Wajumbe  

  

             Katibu  

 

i) Katibu Mkuu, Sekta husika (SJMT) – Katibu/Katibu 

mwenza; na 

 

ii) Katibu Mkuu, Sekta husika (SMZ) – Katibu/Katibu 

Mwenza.  

  

 b) Ngazi ya Makatibu Wakuu  

  

Wajumbe  

i) Makatibu Wakuu wenye dhamana na Sekta husika SJMT 

na SMZ – Mwenyekiti/Mwenyekiti mwenza; 

 

ii) Wakurugenzi wa Idara wa sekta husika, SJMT na SMZ – 

Wajumbe; na  
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i) Mwakilishi kutoka Ofisi ya Makamu wa Rais na Ofisi ya 

Makamu wa Pili wa Rais – Wajumbe.  

  

Katibu  

  

i) Mkurugenzi  wa  Sekta  husika  (SJMT) - 

Katibu/Katibu mwenza; na 

 

ii) Mkurugenzi wa Sekta husika (SMZ) - Katibu/Katibu 

mwenza.  

 

 c) Ngazi ya Wataalamu  

 

i) Mkurugenzi wa Sekta husika, SJMT na SMZ – 

Mwenyekiti/Mwenyekiti mwenza.  

 

ii) Mwakilishi kutoka Ofisi ya Makamu wa Rais na Ofisi 

ya Makamu wa Pili wa Rais - Wajumbe  

 

Katibu  

  

Wakurugenzi Wasaidizi/Naibu Mkurugenzi/Wakuu wa 

Divisheni wa Sekta husika – Katibu/Katibu mwenza  

 

3.4.2 Uendeshaji wa Vikao vya Sekta  

  

Vikao vya sekta vitaendeshwa kwa utaratibu ufuatao:  

  

a) Vikao hivi vitaitishwa wakati wowote kulingana na 

mahitaji na kwa kuzingatia maelekezo;  

  

b) Sekta zitashauriana na Sekretarieti ya Kamati ya Pamoja 

ya SJMT na SMZ katika maandalizi na utaratibu wa 

uendeshaji wa vikao hivi ikihusisha gharama za kikao na 

taratibu nyingine; na 
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c) Sekta zitaandaa taarifa ya pamoja chini ya Uratibu wa 

Sekretarieti ya Kamati ya Pamoja kwa ajili ya kuwasilisha 

katika ngazi husika.  

  

TANBIHI: Vikao hivi vitaitishwa na kuratibiwa na sekta 

husika ambapo watapaswa kutoa taarifa kwa Ofisi ya 

Makamu wa Rais na Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais.  
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SURA YA NNE 

4.0 USIMAMIZI NA UENDESHAJI WA VIKAO  

  

4.1  Uwasilishaji Hoja  

  

Hoja za Muungano ni vikwazo katika utekelezaji wa masuala ya    

Muungano yanayohusu maendeleo ya Wananchi katika Nyanja 

za kiuchumi na kijamii ambayo hupelekea vikwazo au 

kutotekelezwa vyema kwa mipango ya Wananchi na Serikali 

katika pande mbili za Muungano.  

   

Ofisi ya Makamu wa Rais na Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais 

zitapokea hoja zinazoleta changamoto katika utekelezaji wa 

masuala ya Muungano kutoka katika Wizara za Muungano na 

zisizo za Muungano.   

  

Hoja zitakazowasilishwa ni zile zilizoshindwa kupatiwa 

ufumbuzi baada ya kufanyika kwa vikao vya wataalamu, 

Makatibu Wakuu na ngazi ya Mawaziri. Hoja kutoka katika 

Wizara za Muungano na zisizo za Muungano zitatakiwa 

kuwasilishwa mapema kwenye Sekretarieti ya Kamati ya 

Pamoja ili kutoa fursa ya kutosha kujadiliwa katika ngazi zote 

za vikao vya Kamati ya Pamoja ya SJMT na SMZ.   

  

4.2  Uondoshaji wa Hoja  

  

Hoja zote zinazojadiliwa zitapatiwa ufumbuzi katika Kikao cha 

Kamati ya Pamoja ya SJMT na SMZ ambacho ni kikao cha 

ngazi ya juu kinachotoa maamuzi ya pande zote mbili za 

Muungano.   

  

Baada ya hoja kupatiwa ufumbuzi, kutaandaliwa maandishi ya 

uthibitisho (Hati) wa kumalizika kwa hoja hizo na kusainiwa na 



25 
 

Mawaziri wa Sekta husika na kushuhudiwa na Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali Pamoja na Mwanasheria Mkuu wa Zanzibar.  

  

4.3  Gharama za Vikao  

 

4.3.1 Vikao vya Kamati ya Pamoja  

 

Vikao vya Kamati ya Pamoja katika ngazi zote vitagharamiwa 

na Ofisi ya Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. Gharama hizo zitakuwa ni ukumbi, chakula, shajala 

na posho za vikao kwa wajumbe. Posho hizo zitalipwa 

kulingana na utaratibu wa ulipaji wa vikao vya Serikali. Aidha, 

kuhusu posho ya kujikimu wajumbe pamoja na washiriki wote 

wa vikao hivi watagharamiwa na Taasisi zao.   

  

Wizara zitakuwa na jukumu la kuwapokea viongozi wa Wizara 

zinazoshabihiana kimajukumu kwa kuwapatia huduma ya 

usafiri (gari, mafuta na dereva) kwa kipindi chote 

watakachokuwepo kwa ajili ya vikao isipokuwa kwa Viongozi 

Wakuu. Utaratibu huu utatumika katika vikao vya Kamati ya 

Pamoja na hivyo utasaidia kukuza ushirikiano baina ya viongozi 

wa pande mbili na Serikali kwa ujumla. 

 

4.3.2 Vikao vya Sekta 

 

Bajeti ya kikao (Ukumbi, Chakula na Shajala) itagharamiwa na 

upande ulioandaa kikao, na vikao hivi vitafanyika kila upande 

wa Muungano kwa kubalishana. 

  

4.4    Tathmini, Utekelezaji na Ufuatiliaji   

  

Sekretarieti ya Kamati ya Pamoja itafanya ufuatiliaji na tathmini 

ya utekelezaji wa maagizo yaliyotolewa na Kamati ya Pamoja ili 

kuhakikisha utekelezaji unafanyika ipasavyo. Baada ya kikao 
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cha Kamati ya Pamoja, Wizara au Sekta zilizopewa maagizo 

zitatakiwa kutekeleza maagizo na maelekezo kwa wakati 

uliopangwa, na endapo kutakuwa na changamoto katika 

utekelezaji wa maagizo watatakiwa kutoa taarifa kwenye 

Kamati ya Pamoja ili maelekezo zaidi yatolewe. Aidha, Wizara 

zenye maagizo zinatakiwa kuwasilisha taarifa ya utekelezaji wa 

maagizo hayo Ofisi ya Makamu wa Rais, SJMT na Ofisi ya 

Makamu wa Pili wa Rais, SMZ katika kipindi kilichotolewa kwa 

ajili ya hatua zaidi. Ufuatiliaji wa utekelezaji wa maagizo hayo 

utazingatia mambo yafuatayo:  

  

4.4.1  Ufuatiliaji  

  

a) Kufuatilia utekelezaji wa hoja zilizopatiwa ufumbuzi na 

kuandaliwa hati.  

b) Ufuatiliaji wa vikao vya masuala ya Muungano kwa ajili ya 

kuimarisha shughuli za vikao hivyo.  

c) Ufuatiliaji wa maagizo yaliyotolewa katika vikao vya Kamati 

ya Pamoja.  

d) Utoaji wa taarifa mbalimbali za uendeshaji na utendaji wa 

vikao.  

  

4.4.2  Tathmini  

  

Tathmini ya mwongozo italenga kuona kama vikao vimesaidia 

kubadilisha, kuondosha na kupunguza hoja za Muungano. 

Aidha, tathmini itaongeza wigo, ubora na ufanisi wa vikao na 

shughuli zilizofanyika. Tathmini hii itafanyika kila mwaka na 

itaangalia viashiria vifuatavyo:  

  

a) Idadi ya vikao vilivyofanyika;  

b) Idadi ya hoja zilizotatuliwa/kupatiwa ufumbuzi; na  

c) Idadi ya hoja zinazofanyiwa kazi.  
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Ufuatiliaji na tathmini uzingatie utekelezaji wa kila kikao kama 

ilivyoainishwa katika mwongozo huu. Ufuatiliaji na tathmini 

utaonesha vigezo vya ubora na taarifa za mwaka. Masuala 

mengine yatakayozingatiwa ni mtiririko wa uandaaji na 

uwasilishaji wa taarifa.  

  

4.4.3  Utekelezaji  

  

Sekretarieti ya vikao vya Muungano itakuwa na dhamana ya 

kufanya utekelezaji wa shughuli za vikao. Utekelezaji wa 

mwongozo huu utazingatia mambo yafuatayo:  

 

a) Kuziandikia barua Wizara ama Taasisi zilizopatiwa 

maelekezo ya kuzifanyia kazi hoja za masuala ya 

Muungano; na  

b) Kuziandikia barua Wizara na Taasisi kuzipatia taarifa za 

vikao vya masuala ya Muungano  

   

4.5  Hitimisho  

  

Serikali zote mbili zina nia thabiti ya kuondosha mambo yote 

yanayoleta vikwazo katika utekelezaji wa masuala ya 

Muungano. Hivyo, ufanisi wa vikao hivi utasaidia kupunguza au 

kuondoa changamoto zinazojitokeza katika utekelezaji wa 

masuala ya Muungano hatimaye kuimarisha Muungano kwa 

manufaa ya pande mbili za Muungano. Pia, vikao hivi vinatoa 

fursa kwa Wizara, Idara na Taasisi za pande zote za Muungano 

kubadilishana uzoefu na jinsi ya kukabiliana na changamoto 

mbalimbali kwa manufaa ya wananchi kwa ujumla.     
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Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na Sheikh Abeid Amani Karume wakisaini Hati za 

Makubaliano ya Muungano, Tarehe 22 Aprili, 1964 mjini Zanzibar. Wanaoshuhudia kwa karibu 

tukio hilo kushoto kwa Mwalimu ni Abdullah Kassim Hanga na kulia ni Oscar Kambona. 

 

 

Mwalimu Julius K. Nyerere, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, akichanganya udongo wa 

Tanganyika na Zanzibar huku akishuhudiwa na Sheikh Abeid Amani Karume, Rais wa Zanzibar na 

Makamu wa Kwanza wa Rais, na Mhe. Rashidi Mfaume Kawawa Makamu wa Pili wa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wakati wa sherehe za Muungano tarehe 26 Aprili, 1965. 

Walioshika chungu ni Bw. Hassan Omari Mzee (kulia) na Bw. Hasanaeli Elisaeli Mrema (kushoto). 
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Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, Rais wa Jamhuri ya Tanganyika na Sheikh Abeid Amani 

Karume, Rais wa Jamhuri ya Watu wa Zanzibar Picha ya pamoja na viongozi mbalimbaili katika 

Ukumbi wa Karimjee - Dar es Salaam tarehe 27 Aprili, 1964.  

 

 

 

 

 

 

 

 

 


